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Kwa kutambua umuhimu wa mwalimu 
katika ngazi ya Jamii na Taifa; na 
changamoto zinazomkabili mwalimu 
katika utendaji wa kazi, Tume ya Utumishi 
wa Walimu imewiwa kuandaa kitabu 
hiki kinachomlenga mwalimu. Kitabu 
hiki hasa kinalenga kumsaidia mwalimu 
kufahamu stahiki, wajibu na maadili ya 
utumishi wa walimu kama yalivyoainishwa 
katika Taratibu na Miongozo mbalimbali 
ya Utumishi wa Mwalimu. Hivyo basi 
kitabu hiki kimetumia lugha nyepesi 
katika kumsaidia mwalimu kuelewa Sheria 
zinazogusa moja kwa moja utumishi wa 
walimu ambazo ni Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Sura 448; Kanuni 
za Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 
na Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa 
Walimu za Mwaka 2016 na Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili ya Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Mwalimu. 

Yatupasa kutambua kuwa, kitabu hiki ni 
mwendelezo wa machapisho mbalimbali 
hususani kwenye maadili ya walimu ambayo 
yameandaliwa na Tume na Utumishi wa 
Walimu. Utofauti uliopo katika Kitabu hiki 

ni kuwa kimejumuisha stahiki za mwalimu 
katika utumishi wake. Kitabu kimeainisha 
masuala mbalimbali yakiwemo mamlaka 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu, sifa 
za mwalimu, ajira, stahiki, nidhamu kwa 
ujumla, mamlaka za nidhamu, makosa 
ya kinidhamu, mienendo ya makosa ya 
kinidhamu, haki za walimu watuhumiwa 
na haki ya rufaa na mamlaka za rufaa.  

Tume ya Utumishi wa Walimu ina matarajio 
kuwa kitabu hiki kitamsaidia mwalimu 
kutoa huduma kwa kufuata taratibu na 
miongozo iliyopo. Kitabu hiki kitamjenga 
mwalimu kimaadili na kumsaidia kutofanya 
makosa yanayosababisha kuchukuliwa 
hakua za kinidhamu. Pia kupitia kitabu 
hiki mwalimu ataelewa stahiki zake na 
kuhakikisha anazipata kwa muda muafaka 
ili kumfanya mwalimu awe na hamasa ya 
kufanya kazi na kuboresha utendaji wake. 

Pamoja na hayo kitabu hiki kinaweza 
kutumiwa pia na wadau mbali mbali wa 
elimu kama hadidu za rejea wakati wa kutoa 
mafunzo kwa walimu na makundi mengine 
yanayo shughulikia maslahi na uboreshwaji 
wa elimu nchini. 

Ni matarajio ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu kuwa Ufafanuzi wa Sheria na 
Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 
kupitia kitabu hichi utarahisisha utekelezaji 
wa hizo sheria na kanuni na kuboresha 
maslahi na utendaji wa walimu kwa manufaa 
ya kukuza kiwango cha elimu nchini. 

DIBAJI

Prof. Willy Lazaro Komba
MWENYEKITI WA TUME

MWENYEKITI
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Kazi ya kuandaa na kusanifu kitabu hiki 
kinachofafanua masuala yanayomhusu 
mwalimu kama yalivyoainishwa kwenye 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Sura 448, isingekuwa rahisi kuwa katika 
muonekano huu pasipokuwa na utayari 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na uwezeshwaji mkubwa kutoka 
programu ya Shule Bora chini ya Ufadhili 
wa Serikali ya Uingereza. 

Shukrani za kipekee ziwaendee wadau wote 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
walioshiriki kutoa maoni yao. Wadau hao 
ni Tume ya Utumishi wa Umma, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali ya Mitaa, 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Taasisi ya Elimu (TIE), (Wakala wa 
Maendeleo ya Elimu (ADEM), Chama 
cha Walimu Tanzania na Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma. 

Shukrani zetu za dhati pia ziwaendee 
Menejimenti na Maafisa wa Shule Bora kwa 
kuratibu na kusimamia vyema uandaaji wa 
kitabu hiki kwa uweledi na kwa kuzingatia 
misingi ya Sheria, Kanuni, Taratibu na 
miongozo mbalimbali inayosimamia 
Utumishi wa Walimu nchini.

Hatuwezi kamwe kuisahau timu ya 
Wataalamu kutoka Tume ya Utumishi wa 
Walimu iliyoshiriki tangu maandalizi ya 
awali hadi kufanikisha kazi hii. Walimu 
wawakilishi na maafisa elimu kutoka Mkoa 
wa Katavi walioshiriki kwa kikamilifu 
katika kupitia rasimu ya kitabu hiki na kutoa 
maoni kabla hakijachapishwa. 

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, 
tunawashukuru sana wataalamu elekezi 
kutoka Shirika la LECRI Consult ambao, 
utaalamu wao na uzoefu umefanikisha kwa 
kiasi kikubwa kukamilika kwa kitabu hiki.

Ni matarajio yetu kuwa kitabu hiki kitakuwa 
chenye manufaa kwa walimu na kuleta 
mabadiliko chanya katika utendaji wao 
wa kazi.

SHUKRANI

Mwl. Paulina Mbena Nkwama, ndc
KATIBU WA TUME

KATIBU WA TUME
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Mwalimu aliyeajiriwa katika utumishi wa Umma anaongozwa na Sheria, Kanuni, Taratibu 
na Miongozo mbalimbali ya utumishi wa Umma. Sheria zinazogusa moja kwa moja 
utumishi wa walimu ni nyingi, hata hivyo, kwa muktadha wa kitabu hiki, kimejikita 
kwenye Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura 448; Kanuni za Utumishi wa 
Walimu za Mwaka 2016 na Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika 
Serikali za Mitaa za Mwaka 2016 na Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili ya Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Mwalimu. 

Aidha, kwa sababu walimu ni watumishi wa Umma, pale ilipobidi, zimerejewa: Sheria 
ya Utumishi wa Umma, Sura 298; Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022; 
Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma za Mwaka 2003 na Kanuni za Kudumu 
katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. Hata hivyo, Sheria za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Sheria ya Bodi ya Taaluma ya Walimu, Sura 314 na Kanuni zake; Sheria 
ya Elimu Sura 353 na Kanuni zake pamoja na kumzungumzia mwalimu, sio sehemu ya 
sheria zilizotumika katika kitabu hiki.  

Tume ya Utumishi wa Walimu, kama chombo kikuu cha kusimamia utumishi wa walimu, 
imeandaa kitabu hiki katika lugha nyepesi. Kitabu hiki kimeainisha mambo muhimu 
yaliyoko kwenye Sheria za Utumishi wa Walimu. Lengo la kuwa na kitabu hiki ni 
kuwaelimisha walimu walio katika shule za msingi na sekondari juu ya Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na Kanuni zake. Kitabu kimeainisha masuala 
mbalimbali yakiwemo mamlaka ya Tume ya Utumishi wa Walimu, sifa za mwalimu, 
ajira, stahiki, nidhamu kwa ujumla, mamlaka za nidhamu, makosa ya kinidhamu, 
mienendo ya makosa ya kinidhamu, haki za walimu watuhumiwa na haki ya rufaa na 
mamlaka za rufaa.  

Ni dhahiri kuwa kitabu hiki kimesanifiwa kuwalenga walimu ndani ya utumishi wa 
Umma, hata hivyo kinaweza kutumika na walimu walioajiriwa kwenye shule zisizo 
za serikali na watu wengine wanaofanya kazi na walimu katika nyanja mbalimbali. 
Ifahamike kuwa, kitabu hiki sio toleo maalum la Sheria na Kanuni za Tume ya Utumishi 
wa Walimu hivyo, kisitumike kama waraka wa kisheria au mbadala wa sheria. Ni vyema 
msomaji au mtumiaji akarejea pia kwenye sheria yenyewe ili kuelewa zaidi yale yote 
yanayoshughulikiwa na sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu.

Ni matarajio ya Tume ya Utumishi wa Walimu kuwa kitabu hiki kitatumiwa na walimu 
wote walioajiriwa katika utumishi wa Umma wakati wa utekelezaji wa majukumu yao ya 
kila siku. Aidha, kitabu hiki kitaendelea kuwa chachu ya kuboresha maadili ya utendaji 
kazi katika utumishi wa walimu. Pia, kitawasaidia walimu kuelewa kwa urahisi stahiki, 
maslahi yao na kupunguza makosa ya kinidhamu, hali itakayochochea ufanisi mzuri 
wa utendaji kazi wao. 

UTANGULIZI
1
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IFAHAMU SHERIA YA TUME YA 
UTUMISHI WA MWALIMU, SURA  4482

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura 448 ilitungwa kwa lengo la kushughulikia 
masuala yote yanayowahusu walimu katika utendaji wao wa kazi. Sheria hii ndio imeunda 
Tume ya Utumishi wa Walimu na kufafanua vyema majukumu na mamlaka yake (kama 
yanavyofafanuliwa katika kipengele cha 3 cha kitabu hiki. Sheria hii pia imetoa tafsiri 
(maana) ya neno “mwalimu”. kwa kupitia Kanuni zake. Kanuni hizi zinaainisha sifa 
za mwalimu, taratibu za ajira kwa mwalimu, kuthibitishwa kazini, kupandishwa vyeo, 
ustawi wake kazini, maendeleo ya utumishi wake na stahiki za mwalimu akiwa kwenye 
ajira au utendaji wa kazi. Pia, zimetoa mwongozo namna Tume ya Utumishi wa Walimu 
inavyoweza kushughulikia mwenendo na nidhamu za mwalimu. Kanuni zinaainisha 
kwa ufasaha namna ya kuchukua hatua za kinidhamu kwa mwalimu aliyetenda kosa 
la kinidhamu, namna ya uendeshaji wa michakato ya kinidhamu, adhabu zinazoweza 
kutolewa pale tuhuma zinapothibitika dhidi ya mwalimu mtuhumiwa na hatua za 
kuchukua iwapo mwalimu aliyeadhibiwa hataridhika na adhabu au uamuzi uliotolewa 
dhidi yake na mamlaka ya nidhamu. 
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MAMLAKA YA TUME YA 
UTUMISHI WA WALIMU3

Tume ya Utumishi wa Walimu imeundwa chini ya Kifungu cha 4 cha Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Sura 448. Tume inatekeleza majukumu yake chini ya Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI). Tume ni mamlaka ya ajira 
na nidhamu kwa walimu wa shule za msingi na sekondari walioajiriwa katika utumishi 
wa Umma Tanzania Bara. Tume pia ni Mamlaka ya Rufaa kwa walimu wanaopinga 
maamuzi ya Mamlaka za Nidhamu. Tunaposema Tume ni Mamlaka ya Ajira maana yake 
ni kuwa ndicho chombo kilichopewa uwezo wa kisheria kuajiri walimu katika utumishi 
wa Umma. Aidha, inaitwa mamlaka ya nidhamu ya mwalimu kwa sababu, kisheria, ndio 
imepewa uwezo wa kumwadhibu mwalimu, ikiwa ni pamoja na kumfukuza kazi baada 
ya kukamilika kwa michakato ya kinidhamu na kuthibitika kuwa mwalimu husika ana 
hatia dhidi ya makosa aliyotuhumiwa. Muundo wa Tume unajumuisha Tume Makao 
Makuu na Tume ngazi ya Wilaya.

A.	 Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu

Kwa mujibu wa sheria, Tume ina majukumu mengi. Hata hivyo, majukumu ya 
msingi ni pamoja na:-

i.	 Kuendeleza na kusimamia utumishi wa walimu nchini;
ii.	 Kumshauri Waziri kuhusu namna bora ya kudumisha na kusimamia 

utumishi wa walimu;
iii.	 Kuajiri, kupandisha vyeo na kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya 

walimu;
iv.	 Kuhakikisha kuna uwiano sawa katika usambazaji wa walimu ndani ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na  shule; 
v.	 Kupokea na kuamua rufaa zitokanazo na maamuzi ya Mamlaka za 

Nidhamu;
vi.	 Kuandaa kanuni za maadili na utendaji kazi katika utumishi wa 

mwalimu;
vii.	 Kusimamia, kuratibu na kutunza kumbukumbu za walimu wote walio 

katika utumishi wa Umma.

B.	 Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu Ngazi ya Wilaya 

Tume inazo ofisi na watendaji katika ngazi ya Wilaya zinazoongozwa na Makatibu 
Wasaidizi kwa nia ya kuleta ufanisi na urahisi katika kutelekeza majukumu yake. 
Baadhi ya majukumu ya Tume katika ngazi ya Wilaya, kwa mujibu wa Sheria, 
ni pamoja na: -

i.	 Kutunza na kudumisha rejesta ya walimu wote katika ngazi ya Wilaya;



Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu4

ii.	 Kutunza na kudumisha orodha ya umri wa walimu wote kazini katika 
Wilaya husika;

iii.	 Kuhakikisha kuwa walimu wote walioajiriwa wanajaza na kusaini 
mikataba ya ajira kabla ya kuripoti kwenye vituo walivyopangiwa;

iv.	 Kutoa mapendekezo kwa Tume ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu, 
ili kupata idhini ya kuajiriwa upya walimu walioachishwa kazi kwa 
sababu mbalimbali. Mwalimu anayepata idhini ya kuajiriwa upya awe 
amekuwa nje ya utumishi kwa muda usiopungua miezi kumi na miwili;

v.	 Kusimamia utekelezaji wa Kanuni za Maadili na utendaji kazi wa 
walimu;

vi.	 Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya walimu katika maeneo yao; na,
vii.	 Kutekeleza majukumu mengine kama itakavyoelekezwa na Tume. 
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4
TAFSIRI YA NENO 
“MWALIMU”  

Mwalimu ni mtu aliyesomea taaluma ya ualimu na kufuzu kutoka Chuo kinachotoa 
mafunzo ya taaluma ya ualimu na kutambuliwa na Serikali na aliyesajiliwa na Tume 
ya Utumishi wa Walimu. 
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SIFA ZA MWALIMU5
Mwalimu anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: - 

a)	 Sifa za kitaaluma;
b)	 Umahiri au uwezo wa kitaalam; 
c)	 Umri wa kuanzia miaka 18; 
d)	 Tabia na mwenendo mwema;
e)	 Uadilifu;
f)	 Uzoefu; 
g)	 Raia wa Tanzania; na
h)	 Sifa nyinginezo muhimu zinazohitajika kwa mujibu wa miundo ya utumishi 

wa walimu.
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AJIRA6
Kanuni ya 5 ya Kanuni za Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 zina ainisha taratibu 
zifuatazo za kuzingatia wakati mwalimu anapoajiriwa kwa mara ya kwanza: -

a)	 Kuomba nafasi ya kazi ya ualimu kwa kuzingatia tangazo la kazi au kwa 
kadiri ya maelekezo ya Mamlaka ya Ajira;

b)	 Kupangiwa kituo cha kazi kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika;
c)	 Kujaza fomu mbalimbali za ajira ikiwa ni pamoja na mikataba ya ajira, fomu 

ya afya na fomu ya ndugu wa karibu; 
d)	 Kupewa barua ya kupangiwa kazi shuleni ndani ya Halmashauri husika;
e)	 Mwajiri kuwasilisha nakala za nyaraka za mchakato wa ajira wa mwalimu 

husika katika ofisi ya Tume ya Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya;
f)	 Ofisi ya Tume ya Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya kutoa barua ya ajira 

na namba ya usajili baada ya kushauriana na Tume ya Utumishi wa Walimu 
Makao Makuu;

g)	 Mwalimu kuwa kwenye kipindi cha matazamio kisichozidi miezi 12.
h)	 Mwajiri kuwasilisha kwenye Tume ya Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya, 

miezi 3 kabla ya kuisha kwa kipindi cha matazamio, mapendekezo ya ama 
mwalimu athibitishwe kwenye nafasi au aongezewe kipindi cha matazamio 
au ajira yake isitishwe.

i)	 Tume ngazi ya Wilaya baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa mwajiri 
itafanya yafuatayo;

i.	 Kutoa uamuzi kuwa mwalimu athibitishwe kazini au kipindi cha 
matazamio kiongezwe au ajira ya mwalimu isitishwe.

ii.	 Kumjulisha mwalimu kwa barua juu ya uamuzi wake. 
iii.	 Mwalimu baada ya kupokea barua ya Tume ya Utumushi wa Walimu 

ngazi ya Wilaya, atakiri mapokezi ya barua husika na kuwasilisha, kwa 
maandishi, maelezo yake ya kwa nini ajira yake isisitishwe.

Iwapo Uamuzi wa Tume utakuwa kumwongezea Mwalimu kipindi kingine cha 
matazamio au kusitishwa kwa ajira yake, Tume itamwandikia Mwalimu barua 
na kumpa nafasi ya kujieleza ndani ya mwezi mmoja. 



Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu8

STAHIKI ZA MWALIMU7
Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika kushughulikia stahiki na ustawi wa mwalimu 
inatakiwa kufuata vigezo, masharti, misingi na taratibu zinazohusu ajira, haki na stahiki 
za Mwalimu kama zilivyoainishwa katika Sheria ya Tume ya Utumishi wa Umma na 
Sheria ya Utumishi wa Walimu. Stahiki hizo ni pamoja na: -

A.	 Gharama za Usafiri na Fedha za Kujikimu 

Kwa mujibu wa Aya ya 39 ya Kanuni  za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2016;  Mwalimu anastahili kupatiwa 
gharama za usafiri na fedha za kujikimu wakati wa: -
i.	 Kuajiriwa kwa mara ya kwanza. 
ii.	 Kuhamishwa kituo cha kazi. 
iii.	 Usaidizi wa nauli kwenda likizo kulingana na mzunguko husika. 
iv.	 Kuachishwa kazi.
v.	 Kusafiri kwa matibabu.
vi.	 Kuhudhuria semina, mikutano na mafunzo kazini.
vii.	 Kustaafu.
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Gharama za usafiri na kujikimu kwa mwajiriwa wa kwanza, wakati wa mzunguko 
wa likizo na wakati wa uhamisho zitahusisha mwenza na watoto au wategemezi 
wanne (4) kulingana na waraka na miongozo ya Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

B.	 Gharama za Usumbufu 

Kwa mujibu wa Aya ya 41 ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu 
katika serikali za mitaa  2016, mwalimu akihamishwa kituo cha kazi na ikamlazimu 
kuhamisha familia yake, atastahili kulipwa gharama za usumbufu kwa kiwango 
cha asilimia (10%) cha mshahara wake wa mwaka. Hata hivyo, uhamisho wa 
kujiombea hautokuwa na malipo ya usumbufu. Mwalimu atakaehama kwa 
kujiombea na kuruhusiwa na mwajiri, atakuwa na haki na stahiki zote kama 
mwalimu anayehama katika hali ya kawaida ili mradi mwalimu huyo atakuwa 
amedumu kwenye kituo hicho cha kazi kwa zaidi ya miaka mitano. 

C.	 Kulipwa Mshahara

Kwa mujibu wa Kanuni ya 20, Kanuni za Utumishi wa Umma 2022, mwalimu 
ana haki ya kulipwa mshahara kwa viwango vilivyoainishwa na Katibu Mkuu 
(UTUMISHI) baada ya kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya Utumishi 
wa Umma.

D.	 Kupata fidia kwa magonjwa yanayotokana na kazi au kifo 

Aya ya 40 ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu, 2016 inaelekeza, 
mwalimu atakayepata ugonjwa au kufikwa na umauti katika kutekeleza majukumu 
ya kazi yake, atafidiwa kwa mujibu wa Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi, Sura 
263. 

E.	 Kupandishwa Cheo 

Mwalimu akiwa kwenye utumishi wake anastahili kupandishwa cheo kwa 
kuzingatia vigezo vifuatavyo vilivyoainishwa chini ya Kanuni ya 8 ya Kanuni 
za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016: -  

i.	 Umahiri, ujuzi na ufanisi wa utendaji kazi wake;
ii.	 Kiwango cha elimu alichonacho;
iii.	 Sifa binafsi;
iv.	 Cheo au orodha ya ukubwa kazini;
v.	 Cheo cha mwisho alichonacho;
vi.	 Mwajiri kukasimia katika bajeti ya mwaka; na
vii.	 Ikama iliyoidhinishwa.
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Kanuni ya 16, Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022 imesisitiza kuwa mtumishi 
wa Umma anayepandishwa cheo awekwe kwenye kipindi cha matazamio na 
anaweza kuthibitishwa ndani ya miezi sita au kuongezewa muda wa matazamio 
kutokana na uwezo wake kwenye nafasi aliyopewa.

(i)	 Taratibu za kupandishwa cheo

Upandishaji wa vyeo vya walimu utazingatia masharti ya Kanuni ya 8 ya Kanuni 
za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016: -

a)	 Sifa kutokana na kustahili;
b)	 Ufanisi na ubora katika utendaji kazi ambao hupimwa kwa (tathmini ya 

utendaji kazi); na
c)	 Ujuzi na sifa binafsi 

Utaratibu wa zoezi la kupandisha vyeo walimu kama sehemu ya Watumishi wa Umma 
linaratibiwa kwa kutegemea Miongozo na Nyaraka zinazotolewa mara kwa mara na 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 

(ii)	 Taratibu za kubadilishiwa cheo mwalimu aliyejiendeleza 

kitaaluma

Mwalimu aliyejiendeleza kitaaluma kutoka ngazi mmoja hadi nyingine atastahili 
kubadilishiwa cheo kwa kufuata taratibu zifuatazo: -
a)	 Mwalimu kuandika barua kwa Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa 

Walimu ngazi ya Wilaya, kupitia kwa mwajiri wake, kuomba kubadilishwa 
kazi au kupandishwa cheo akiambatanisha nakala ya cheti husika;

b)	 Maombi ya mwalimu husika kuwasilishwa kwenye Kamati ya Tume wa 
Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya kwa ajili ya kutolewa maamuzi;

c)	 Katibu Msaidizi wa Tume wa Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya kumjulisha 
mwalimu kwa barua kuhusu uamuzi wa Kamati ya Tume wa Utumishi wa 
Walimu ngazi ya Wilaya juu ya ombi lake.

Taratibu za kupandishwa cheo zinaweza kutofautiana kulingana na sifa za 
mwalimu kama zilivyo ainishwa na/au kwa kutegemeana na maelekezo, miongozo 
na nyaraka mbali mbali zinazotolewa na serikali.

F.	 Kupewa Uhamisho 

Ili kuimarisha na kuleta ufanisi katika utendaji kazi na kutokana na kwa maslahi 
ya Umma:-
a)	 Mwalimu anaweza kuhamishwa kutoka Idara, Wizara, Mkoa au Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwenda sehemu nyingine (Kanuni ya 10(1) ya Kanuni 
za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016). 
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b)	 Mwalimu anaweza kuazimwa kwenye taasisi nyingine ya Umma, binafsi au 
shirika la Umma kwa idhini ya Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa 
kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu. (Aya ya 29 ya Taratibu za Uendeshaji 
wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa,2016). 

Mwajiri mpya atalipia malipo ya pensheni, marupurupu na kumpa mwalimu 
husika haki na stahiki zinazoambatana na nafasi hiyo mpya.

G.	 Kustaafu kwa sababu za kiafya 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 30 ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022, mwalimu 
anaruhusiwa kustaafu kwa sababu za kiafya ya mwili au akili ikiwa Mamlaka ya 
Ajira itajiridhisha kuwa mwalimu husika hawezi kutekeleza majukumu yake kwa 
ufasaha au kama mwalimu ataomba mwenyewe. Mamlaka ya Ajira ya mtumishi 
(mwalimu) inatakiwa kufika kwa daktari aliyeidhinishwa na Mganga Mkuu 
wa Serikali au Bodi ya Kitabibu iliyoteuliwa na Mganga Mkuu wa Serikali ili 
kujiridhisha kama mtumishi huyo hana uwezo wa kutekeleza majukumu yake kwa 
sababu ya ugonjwa wa akili au mwili au la. Taarifa ya matokeo ya uchunguzi huo 
itawasilishwa kwa Mamlaka ya Ajira ambayo ikiridhika, itamstaafisha mtumishi 
huyo kwa sababu za ugonjwa na kutoa nakala kwa Katibu Mkuu (UTUMISHI).

H.	 Kupata Likizo 

Mwalimu anastahili kupata likizo mbalimbali kama zilivyoainishwa kwenye 
kanuni na taratibu zinazosimamia utumishi wa Umma. Likizo hizo ni pamoja na-

Aina ya Likizo Ufafanuzi
i.	 Likizo ya mwaka Ni jumla ya siku za 28 za likizo kila mwaka 

ambayo hutolewa kwa mwalimu anayefundisha 
shuleni muda wa shule kufungwa na kama 
mwalimu hafundishi shuleni ni kwa kulingana 
na mzunguko wa likizo yake.

ii.	 Likizo ya kifo  au ugonjwa 
wa mmoja wa wanafamilia

Ni jumla ya siku 14 kila mwaka ambayo 
hutolewa kulingana na kifo  au ugonjwa wa 
mmoja wa wanafamilia waliothibitishwa na 
mwajiri.

iii.	 Likizo ya uzazi Ni siku 84 kwa mama aliyejifungua mtoto 
mmoja na siku 100 kama amejifungua mapacha. 
Likizo  hii ni yenye malipo na hutolewa ndani 
ya miaka mitatu. Pia mama hupewa ruhusa ya 
kutoka masaa mawili kabla ya muda wa kazi 
kuisha kwenda kunyonyesha kwa kipindi cha 
miezi sita.
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iv.	 Likizo ya uzazi kwa baba Ni siku 5 zinazopaswa kuchukuliwa ndani ya 
siku 7 kuanzia siku mwenza wake anapojifungua 
kwa kipindi cha ndani ya miaka mitatu.

v.	 Likizo ya ugonjwa Hutolewa kwa malipo kwa miezi sita na 
kama mwalimu hatopona atapewa tena likizo 
ya miezi sita kwa malipo ya nusu mshahara. 
Kama mwalimu hatopona baada ya muda huo, 
uamuzi wa kumstaafisha kwa sababu za kiafya 
utafikiriwa.

vi.	 Likizo bila malipo Likizo hii inaweza kuombwa na kutolewa na 
Katibu Mkuu anayejihusisha na UTUMISHI 
akiridhika kuwa ina manufaa kwa Umma. 
Maombi yake yatafanyika kupitia Mwajiri 
ambaye atawasilisha kwa Katibu Mkuu 
(UTUMISHI). Likizo hii inaweza kuombwa 
ikiwa mwalimu anataka kushiriki nafasi za 
uongozi wa kisiasa, kufanya kazi kwenye 
mashirika ya kikanda au kimataifa.

vii.	 Likizo ya kabla ya kustaafu Huchukuliwa mwezi mmoja kabla ya tarehe 
ya kustaafu.

viii.	 Likizo ya kujiendeleza 
Kitaaluma au kiutaalamu

Ni kipindi cha miezi 12 ndani ya kipindi cha 
miaka mitano.

Maombi ya likizo ya kujiendeleza kitaaluma au kielimu na likizo bila malipo 
hufanywa na mtumishi husika yakielekezwa kwa Katibu Mkuu (UTUMISHI) 
na maombi husika sharti yapitie kwa Mwajiri.

I.	 Huduma ya Afya 

Kila mwalimu anastahili kupata huduma ya afya kwake, mwenza na watoto au 
wategemezi wasiozidi wanne (4) isipokuwa tu kama sheria ya Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa zimeweka vigezo 
tofauti. Pia, mwalimu anayo haki ya kulindwa dhidi ya afya yake wakati wa 
kutekeleza majukumu yake.

J.	 Kustaafu

Mwalimu anaruhusiwa kustaafu kwa hiari au kwa lazima.

a)	 Kustaafu kwa hiari: Hii ni pale mwalimu anaomba mwenyewe kustaafu 
akifikia umri wa miaka 55.
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b)	 Kustaafu kwa lazima: Hii ni pale mwalimu anastaafu akifikisha umri wa 
miaka 60.

Aidha, kwa marekebisho ya Kanuni 47 ya Kanuni za Kudumu za 2009, inapotokea 
mgogoro wa tarehe ya kuzaliwa baina ya nyaraka moja na nyingine za mtumishi 
husika, nyaraka yenye kuonesha umri mkubwa ndiyo itatumika kuwa ndiyo tarehe 
sahihi ya kuzaliwa mtumishi huyo.

Mambo muhimu mwalimu anatakiwa kuzingatia wakati wa kustaafu ni pamoja na:-
i.	 Kuwasilisha katika ofisi za Tume ya Utumishi wa Walimu ngazi ya 

Wilaya, barua iliyoambatanishwa na nyaraka inayoonesha umri wa 
mwalimu.

ii.	 Tume kufanyia kazi kwa kuhakiki barua na nyaraka zilizowasilishwa 
kwake ,pamoja na nyaraka zilizoko kwenye jalada la mwalimu; na

iii.	 Tume kutoa kibali cha kustaafu baada ya kujiridhisha na taarifa za 
mwalimu. 

Ni jukumu la Mwajiri kuandaa taarifa za kiutumishi za mwalimu na kuziwasilisha 
kwenye mfuko wa hifadhi ya jamii ambapo mtumishi alikuwa anachangia. 
Ukokotoaji na Ulipaji wa mafao ya hifadhi ya jamii hulipwa na mifuko ya 
hifadhi ya jamii.

K.	 Kuacha Kazi

Aya ya 60 ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, 2016, mwalimu anaweza kuacha kazi kwa kumpa mwajiri 
wake notisi ya miezi mitatu (3) au mshahara wa mwezi mmoja (1) badala ya 
notisi. Mwalimu mwenye mkataba wa kuendelea kumtumikia mwajiri baada ya 
kumaliza masomo anatakiwa atimize masharti ya Mkataba (bondi) na amalize 
madeni yake kwa mwajiri kabla ya kuomba kuacha kazi. 

L.	 Kupewa Cheti cha Utumishi

Aya ya 61 ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, 2016 imeeleza kuwa, ikiwa ajira ya mwalimu imesitishwa 
au amestaafu katika nafasi yake ya utumishi, mwajiri wake anatakiwa kumpa 
cheti cha utumishi. 

M.	Gharama za Mazishi 

Mwalimu akifariki akiwa kazini, au akifiwa na mwenza au mtoto anayetambulika, 
mwajiri wake atagharamia vitu vifuatavyo:-
i.	 Jeneza;
ii.	 Kaburi/kuchimba kaburi;
iii.	 Sanda;
iv.	 Shada la maua; na
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v.	 Usafiri wa kusafirisha mwili mpaka sehemu anapoishi, au sehemu 
yoyote itakayokuwa imeamriwa na ndugu wa marehemu kwa ajili ya 
mazishi.

Mwalimu ataruhusiwa kuhudhuria mazishi ya ndugu wa karibu (baba, mama, 
mwenza na watoto kwa muda usiozidi siku kumi na nne (14). Likizo hii itakuwa 
ya malipo ya mshahara na haitakatwa kwenye likizo ya mwaka. Likizo hii 
haitakuwa na malipo ya usafiri, marupurupu au posho. (Kanuni 62, Kanuni za 
Serikali za Mitaa, Mwenendo wa Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu, 2016)

N.	 Kupata taarifa 

Aya za 23 (3) na (25) za Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2016 imebainisha  kuwa, mwalimu ana haki ya 
kupata taarifa sahihi anazozihitaji kuhusu utumishi wake. Mwajiri au msimamizi 
atahakikisha mwalimu anapata taarifa na nyaraka na vitendea kazi vyote. Mwalimu 
atahakikisha anakuwa na hizo nyaraka, anazielewa, kuzitumia na kupata tafsiri 
sahihi za sheria na nyaraka alizopewa. 
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WAJIBU WA MWALIMU8
Kila mwalimu ana jukumu la kutimiza wajibu wake kwa makundi tofauti katika jamii 
inayomzunguka ikiwa ni pamoja na kuenenda kwa mujibu wa taaluma yake kama ambavyo 
imeainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016 
linalohusu Maadili ya Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu. Wajibu wa mwalimu 
kwa hayo makundi ni:-
Wajibu 
kwa watoto/
wanafunzi

a)	 Kimwili:
	 i.	� Mwalimu atamlinda mwanafunzi na atahakikisha mwanafunzi 

hadhuriwi na wengine. Katika kutimiza hili, mwalimu 
haruhusiwi kutoa adhabu zenye kuleta madhara kwa 
mwanafunzi.

	 ii.	� Kuweka mazingira ya shule salama (kuondoa aina zote za 
vihatarishi katika mazingira ya shule).

	 iii.	�Kuhakikisha mwanafunzi yuko katika hali nzuri ya kiafya 
na usafi muda wote.

	 iv.	�Kutokuwa na mahusiano ya kingono na mwanafunzi na 
kuwalinda dhidi ya watu wanaowarubuni kuwa na mahusiano 
ya kingono.

b)	 Kiakili: 
	 i.	� Mwalimu amsaidie mwanafunzi kupata maarifa na ujuzi 

kulingana na miongozo inayotolewa na serikali. 
	 ii.	� Mwalimu ahakikishe mwanafunzi anajifunza, kupata 

uelewa na kuona mabadiliko chanya.
Wajibu kwa 
jamii

i.	 Kuijua jamii inayomzunguka
ii.	 Kuheshimu wanajamii bila kujali imani na itikadi zao, na awe 

mfano bora wa kuigwa kwa tabia, mwenendo, lugha na mavazi.
iii.	 Kushirikiana na wanajamiii katika masuala ya maendeleo na 

kuwa chachu ya maendeleo.
iv.	 Kulinda amani bila kuwa chanzo cha vurugu katika jamiii.

Wajibu kwa 
taaluma ya 
ualimu

i.	 Kuwa na kiwango cha juu cha taaluma na maadili.
ii.	 Kufanya kazi kwa kufuata utaratibu, kuwa na bidii, uadilifu, 

uangalifu na umakini wa hali ya juu.
iii.	 Kuweka viwango vya juu vya mwenendo mzuri muda wote.
iv.	 Kujiendeleza kitaalam na kitaaluma; na
v.	 Kutojihusisha katika kazi ambazo zitatafsiriwa kuwa ni matumizi 

mabaya ya madaraka au ofisi.
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Wajibu kwa 
mwajiri

i.	 Kumheshimu Mwajiri wake.
ii.	 Kufanya kazi kwa uaminifu. 
iii.	 Kuingia mkataba wa kazi na mwajiri wake na kuzingatia masharti 

ya kazi.
iv.	 Kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo yote inayohusu 

utumishi na utendaji wake wa kazi.  
v.	 Kuwa na mahusiano mazuri na sahihi kati yake na mwajiri.

Wajibu kwa 
Taifa

i.	 Kuwa mzalendo, raia mwema na mtii wa sheria za nchi.
ii.	 Kuwaelekeza wanafunzi kuwa wazalendo na raia wema.
iii.	 Kuipenda nchi yake na kuwa mfano bora kwa jamii,  wanafunzi 

shuleni na nje ya shule.
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UKOMO WA UTUMISHI WA 
MWALIMU9

Utumishi wa mwalimu unaweza kufikia ukomo kwa: -
a)	 Kuondolewa au kustaafishwa kwa manufaa ya Umma;
b)	 Kustaafu kwa sababu za kiafya;
c)	 Kustaafu kwa kufutwa kwa ofisi/idara au mpangilio mpya wa Idara;
d)	 Kustaafu kwa umri;
e)	  Kugombea nafasi ya Kikatiba au uchaguzi wa kisiasa;
f)	  Sababu za kinidhamu; 
g)	 Kupunguzwa au kuachishwa kazi kwa sababu ya;- 

i.	 Kufutwa kwa ofisi,
ii.	 Mpangilio mpya wa ofisi, na
iii.	Mwajiri kushindwa kumlipa mshahara kama mtumishi wa Umma.
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MAADILI NA MWENENDO WA 
MWALIMU10

A.	 Tabia njema na mwenendo mzuri wa kimaadili

Maadili, tabia njema na miiko ya Ualimu ni pamoja na:

i.	 Kuzingatia sheria, kanuni, taratibu, na miongozo inayosimamia 
Utumishi wa Walimu na Umma;

ii.	 Kutimiza majukumu yake kwa ufanisi, uzalendo, uadilifu, na kutenda 
haki kwa kuzingatia sheria na kanuni; 

iii.	 Kuepuka kuwa na mgongano wa maslahi kwa cheo/nafasi aliyonayo 
wakati wa utekelezaji wa majukumu yake ya kiofisi;

iv.	 Kutojihusisha katika shughuli au jambo lolote ambalo linaweza kutia 
mashaka uadilifu wake; 

v.	 Kutoshawishi, kuomba, kutoa wala kupokea rushwa;
vi.	 Kutotuma mwanafunzi au wanafunzi kwenye makazi ya mwalimu bila 

ruhusa ya Mkuu wa Shule;
vii.	 Kutopendelea baadhi ya wanafunzi na kuwa na mazoea yanayokiuka 

maadili;
viii.	 Kutokuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanafunzi; 
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ix.	 Kutosambaza picha zenye viashiria vya ngono kwa watumishi wenzake, 
wanafunzi, na wanajamii;

x.	 Kutoweka wanafunzi wake katika mazingira yenye viashiria vya ngono, 
ikiwamo midoli au kuwasaidia wanafunzi kuvipata vitu vya aina hiyo; 

xi.	 Hatakiwi kuuza, kukodi, kukodisha, kusambaza, au kuonesha kwa 
namna yoyote ile bidhaa zenye maudhui ya ngono;

xii.	 Haruhusiwi kutengeneza, kuzalisha au kumiliki bidhaa zozote zile kama 
vile vitabu, vitini, picha, michoro, sanaa, au vitu vinavyofanana na/au 
vyenye viashiria vya ngono;

xiii.	 Kutotumia, kutojihusisha, kusambaza dawa za kulevya, sigara au vileo 
kwa wanafunzi pamoja na kutofanya yafuatayo:-
a)	 Kuwa na dawa haramu za kulevya, sigara, na vileo kazini; 
b)	 Kutokopa kupita kiasi kinyume cha taratibu zilizopo kisheria na 

kuidhalilisha taaluma ya Ualimu;
c)	 Kutokopesha au kuwa dalali wa mikopo isiyo halali na kutoshiriki 

biashara ya upatu kinyume cha sheria, kanuni, taratibu na miongozo.

B.	 Ushiriki wa mwalimu katika masuala ya kisiasa

Mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo:- 
i.	 Anayo haki ya kuwa mwanachama wa chama chochote cha siasa na 

atakuwa na haki ya kutoa maoni ya kisiasa na kushiriki kupiga/kupigiwa 
kura katika uchaguzi;

ii.	 Anapogombea nafasi yoyote ya uongozi wa kikatiba atatakiwa kuomba 
kibali cha likizo bila malipo kwa mamlaka husika kupitia kwa mwajiri 
wake;

iii.	 Hapaswi kupendelea upande wowote anapotoa huduma kwa Umma 
kutokana na msimamo wa itikadi zake za kisiasa hivyo, atazingatia 
masharti yafuatayo:-
a)	 Hatashiriki shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuathiri au kuonekana 

kuathiri uaminifu wake kwa shughuli za Serikali;
b)	 Hatatoa taarifa au nyaraka anazozipata kupitia nafasi yake kwa ajili ya 

matumizi ya chama chake; na 
c)	 Hapaswi kuwatumia viongozi wa kisiasa kuingilia masuala ya kiutumishi 

bila kuzingatia taratibu.

C.	 Mwenendo Mzuri wa Kitaaluma

Kila mwalimu ni sharti awe na mwenendo mzuri wa kitaaluma kama ambavyo 
imeainishwa katika kanuni na maadili ya utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu.
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MAKOSA YA KINIDHAMU NA 
ADHABU ZAKE11

Kanuni za Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, zimegawanya makosa ya kinidhamu 
na adhabu zake katika makundi makuu mawili kama ifuatavyo:-

A.	 Makosa Mazito na Adhabu zake

i.	 Makosa mazito ya kinidhamu ni matendo ambayo mwalimu akiyafanya na 
kuthibitika kuwa kweli ameyafanya anaweza kupewa adhabu.  

Makosa mazito ni pamoja na:-
a)	 Kutenda jambo linalohusisha upotofu wa kimaadili kama wizi na rushwa;
b)	 Ukaidi au dharau; 
c)	 Kutokuwepo kazini kwa zaidi ya siku 5 bila ruhusa au sababu za msingi;
d)	 Kufanya jambo au kitendo ambacho ni kinyume na maslahi ya Umma;
e)	 Kuaibisha Utumishi wa Walimu au Umma;
f)	 Uzembe unaoisababishia Serikali hasara;
g)	 Uzembe uliokithiri katika utekelezaji wa majukumu;
h)	 Kukataa agizo la uhamisho;
i)	 Kushindwa kutekeleza majukumu kutokana na ulevi;
j)	 Kukiuka maadili ya utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu au Umma.
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ii.	 Adhabu
Adhabu ya Makosa Mazito ni kama zifuatazo: -
a)	 Kufukuzwa kazi;
b)	 Kupunguzwa cheo na mshahara;
c)	 Kukatwa mshahara kwa asilimia 15 kwa miaka mitatu (3); na.
d)	 Hatua nyingine zitachukuliwa kulingana na maelekezo ya sheria husika za 

makosa hayo.

Mamlaka ya Nidhamu inapotathmini adhabu ya kutoa dhidi ya mwalimu 
aliyethibitika kutenda kosa inabidi irejee Kanuni ya 42(1) ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma, 2022 ambayo ndiyo Kanuni Kuu pamoja na Kanuni ya 13 (2) ya 
Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016.

B.	 Makosa Mepesi na Adhabu zake

i.	 Makosa Mepesi ya kinidhamu ni: -
a)	 Kuchelewa kazini bila ruhusa au sababu za msingi;
b)	 Kutokuwepo mahali pa kazi nyakati za kazi bila ruhusa;
c)	 Kutokuwepo kazini bila ruhusa
d)	 Kushindwa kukamilisha kazi; 
e)	 Uzembe wa kutotekeleza majukumu yasiyoathiri usalama wa mtu au mali; na
f)	 Kushindwa kuzingatia maelekezo ambayo hayasababishi ukaidi au dharau.

ii.	Adhabu  
Hatua za kinidhamu zitakazochukuliwa endapo mwalimu atathibitika kutenda 
makosa mepesi ni:-  
a)	 Kushikilia nyongeza ya mshahara; hatua hii itafanyika endapo mwalimu 

amefanya uzembe wa kutotekeleza majukumu yasiyosababisha utendaji wa 
makosa na/au kushindwa kufaulu kipindi chake cha matazamio ambacho 
kinaweza kusababisha kuongezewa mshahara.

b)	 Kusimamishiwa nyongeza ya mshahara; hatua hii itachukuliwa kwa 
makosa ya kinidhamu au kijinai yaliyotolewa dhidi ya mwalimu; na kama 
kuna sababu za kujitosheleza, kusimamisha nyongeza ya mshahara kama 
ambavyo zimeainishwa kwenye kanuni.

c)	 Karipio na Onyo; adhabu hii itatolewa kwa mwalimu ambaye ameshindwa 
kutimiza majukumu yake ipasavyo au kutenda makosa yaliyoainishwa 
kwenye kanuni.
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MAMLAKA ZA NIDHAMU12
Mamlaka za Nidhamu zimeanishwa na kufafanuliwa katika Sheria na Kanuni za Tume 
ya Utumishi wa Walimu kama ambavyo imeelezwa hapa: -

A.	 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Kwa kuzingatia Ibara ya 36 ya Katiba, Rais ana mamlaka ya jumla ya kinidhamu 
kwa watumishi wote wa Umma wakiwemo walimu. Kwa mujibu wa Kanuni ya 
35 (1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, Rais ni Mamlaka ya 
Nidhamu ya Katibu Mkuu Kiongozi. 

B.	 Katibu Mkuu Kiongozi

Kwa mujibu wa Kifungu cha 4 (1), (d) na (4) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, 
Sura 298), Katibu Mkuu Kiongozi  ni Mamlaka ya Nidhamu ya watumishi wote 
wanaoteuliwa na Rais. Pia, ni Mamlaka ya Nidhamu ya juu katika Utumishi wa 
Umma. Hivyo, anaweza kumchukulia hatua za kinidhamu mtumishi yeyote wa 
Umma pamoja na mwalimu kwa kadiri atakavyoona inafaa.

 C.	Tume ya Utumishi wa Walimu (Makao Makuu)

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5 (c) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Sura 448, kikisomwa kwa pamoja na Kanuni ya 12(1) ya Kanuni za Tume ya 
Utumishi wa Walimu, 2016, Tume ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu 
imekasimiwa mamlaka ya kusimamia mashauri ya kinidhamu dhidi ya walimu 
wa Shule za Msingi na Sekondari walioajiriwa kwenye Utumishi wa Umma. 
Kupokea na kusikiliza rufaa zote zilizopitia na kuamuliwa na Mamlaka za 
Nidhamu kwa mujibu wa Kifungu cha 5(e) ya Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu, Sura 448.

D.	 Kamati ya Tume Ngazi ya Wilaya

Kifungu cha 11 na 12(1) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura  
448, vimebainisha  kuwa Kamati ya Tume Ngazi ya Wilaya kuwa ni Mamlaka 
ya Nidhamu ya mwalimu katika wilaya husika, ina uwezo wa kushughulikia 
mashauri ya nidhamu ya walimu kwa makosa mazito na mepesi.  Aidha, ni 
Mamlaka ya Rufaa kwa makosa mepesi endapo hatua na adhabu kwa makosa 
hayo yalitolewa na Mkuu wa Shule. 
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E.	 Mkuu wa Shule	

Kifungu cha 12 (2) ya Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura 448 
kimeelekeza kuwa Mkuu wa Shule ni Mamlaka ya Nidhamu kwa walimu walioko 
katika shule yake. Husimamia makosa mepesi ya kinidhamu na kutoa adhabu 
za kufidia hasara au sehemu ya hasara iliyosababishwa na makosa au uzembe, 
kushikilia nyongeza ya mshahara, karipio au onyo. 
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13
UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA 
MAKOSA YA KINIDHAMU 

Taratibu na hatua za kufuatwa wakati wa kushughulikia makosa ya kinidhamu kwa 
mwalimu ni kama ifuatavyo: -

A.	 Kutoa Hati ya Mashtaka na Notisi kwa mwalimu mtuhumiwa

Kulingana na Kanuni ya 15(1) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 
2016, uchunguzi wa awali ukibaini kuwepo kwa tuhuma dhidi ya mwalimu, 
Mamlaka ya Nidhamu itatoa Hati ya Mashtaka ikibainisha tuhuma ambayo 
mwalimu anatuhumiwa nayo na Kifungu cha Sheria au Kanuni anayodaiwa 
kukiuka. Hati hiyo ya Mashtaka inapaswa kuwa na maelezo ya tuhuma ikieleza 
kwa ufupi na kwa ufasaha namna tuhuma husika ilivyotendeka ikitaja kosa na 
ufafanuzi wa kosa hilo. 

B.	 Mwalimu kupewa fursa ya kujitetea dhidi ya tuhuma zake

Baada ya Hati ya Mashtaka kuandaliwa, Mamlaka ya Nidhamu ina wajibu 
wa kuhakikisha kuwa Hati hiyo inamfikia Mwalimu mtuhumiwa ili aweze 
kuwasilisha utetezi wake ndani ya muda wa siku kumi na nne (14). Muda wa 
kujitetea lazima uwe wa kutosha. Endapo mwalimu mtuhumiwa hajulikani alipo, 
Hati ya Mashtaka itatumwa kupitia anuani ya mwisho ya mwalimu husika au 
kuwasilishwa mahali mwalimu alipokuwa akiishi kabla ya kutoweka.

C.	 Uteuzi wa Kamati ya Uchunguzi na kusikiliza tuhuma za 

mwalimu

Kwa mujibu wa Kanuni ya 16(1) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 
2016, endapo mwalimu mtuhumiwa ametoa utetezi ambao haujitoshelezi au 
hakuwasilisha utetezi, Mamlaka ya Nidhamu itateua watumishi wa Umma wawili 
au zaidi (wasiozidi wanne) kufanya uchunguzi wa tuhuma dhidi ya mwalimu 
anayetuhumiwa. 

D.	 Kamati ya Uchunguzi kutoa wito kwa mtuhumiwa 

Kanuni ya 18(1) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016 inaitaka, 
kamati ya Uchunguzi kutoa wito wa siku zisizopungua siku saba (7) kwa 
mwalimu mtuhumiwa. Notisi ya wito itaainisha tarehe, siku, muda na mahali 
ambapo uchunguzi utafanyika. 

E.	 Uchunguzi wa tuhuma 

Kanuni ya 18 (5) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016 inabainisha 
kuwa,  Kamati ya Uchunguzi itafanya uchunguzi kwa kusikiliza mashahidi, 
kupokea na kupitia vielelezo vya aina zote. 
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F.	 Mtuhumiwa kupewa haki ya kusikilizwa

Mwalimu anayetuhumiwa kwa kosa la kinidhamu atakuwa na haki zifuatazo 
mbele ya Kamati ya Uchunguzi:-

i.	 Kuwepo muda wote wa uchunguzi;
ii.	 Kuwakilishwa na mwalimu mwingine, wakili au mwakilishi wa Chama 

cha Wafanyakazi;
iii.	 Kupewa nyaraka za ushahidi wowote uliowasilishwa kwenye Kamati; 
iv.	 Kuhoji mashahidi; 
v.	 Kuhojiwa na kusikilizwa;
vi.	 Kuleta mashahidi wake; na
vii.	 Kuwasilisha vielelezo au nyaraka yoyote.

Kipindi cha kusikilizwa kwa shauri hakitakiwi kuzidi siku 60 kuanzia tarehe 
ya kuanzishwa kwake. 

G.	 Maamuzi baada ya mwalimu kukiri kosa 

Kanuni ya 16 (3) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016 imebainisha  
kuwa, mamlaka ya nidhamu ikijiridhisha kuwa mwalimu anayetuhumiwa amekiri 
kosa, basi

i.	 Uchunguzi hautafanyika, badala yake kumbukumbu za kukiri kwake 
kosa zitawekwa sawa.
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ii.	 Mtuhumiwa atatiwa hatiani kisha hatua za kuadhibiwa zitaendelea   
dhidi yake kana kwamba amepatikana na hatia baada ya uchunguzi. 

H.	 Maamuzi endapo Mtumishi wa Umma ameshindwa kujitetea

Kanuni 49(4) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022,inaelekeza kuwa, iwapo 
mtumishi wa Umma anayetuhumiwa ameshindwa kujitetea ndani ya muda 
aliopewa, au kwa maoni ya Mamlaka ya Nidhamu utetezi wake haujitoshelezi, 
mamlaka ya nidhamu itarekodi matokeo ya kukutwa na hatia, na kuendelea kutoa 
adhabu stahili inayoendana na kosa.

I.	 Kuwasilishwa mwenenendo na taarifa ya Kamati ya 

Uchunguzi 

Kanuni ya 19 (1) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016 imeainisha 
kuwa, Kamati ya uchunguzi ikimaliza uchunguzi wake itaandaa na kuwasilisha 
kwa Mamlaka ya Nidhamu Mwenendo na Taarifa ya Uchunguzi ikionesha kama 
tuhuma husika zimethibitika au la na kuainisha sababu.

J.	 Kamati ya Uchunguzi kutoa mapendekezo ya adhabu   

inayokusudiwa kutolewa  

Tofauti na awali, kwa sasa Kamati ya Uchunguzi imepewa nguvu kisheria kutoa 
mapendekezo ya adhabu inayokusudiwa dhidi ya mtuhumiwa kwa mujibu 
wa Kanuni ya 48(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022. Aidha, Kanuni 
za Utumishi wa Umma, 2022 zinapata uhalali wa kutumika katika Utumishi 
wa Walimu kutokana na Kanuni ya 1(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa 
Walimu, 2016. 

K.	 Mamlaka ya Nidhamu kutoa uamuzi wa shauri la nidhamu 

Kanuni ya 19 (6) ya Kanuni ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016 imebainisha  
kuwa, Mamlaka ya Nidhamu baada ya kupokea mwenendo na taarifa ya Kamati 
ya Uchunguzi, itatafakari taarifa hiyo, itatoa uamuzi na kumjulisha mtuhumiwa 
kuhusu uamuzi huo ndani ya muda wa siku 30 kuanzia tarehe ya kupokea Taarifa 
hiyo ya Uchunguzi.

Endapo Mamlaka ya Nidhamu itatofautiana na maelezo ya taarifa ya Kamati ya 
Uchunguzi,  itaeleza kwa maandishi sababu za utofauti huo. (Kanuni ya 48(8) 
ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022). 
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MAKOSA YA KINIDHAMU 
AMBAYO PIA NI JINAI14

Kwa mujibu wa Kanuni ya 21 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016, 
mwalimu wakati mwingine hufanya makosa ya kinidhamu ambayo pia ni jinai kwa 
mujibu wa sheria, kwa mfano: wizi, ubadhilifu wa mali za Umma, rushwa n.k. Mamlaka 
za Nidhamu katika Utumishi wa Umma/Walimu zina uwezo wa kushughulikia makosa 
hayo ili mradi utaratibu wa kisheria uzingatiwe kama ifuatavyo: -

Shauri la Nidhamu halitofunguliwa ikiwa tayari kuna Shauri la Jinai limefunguliwa 
mahakamani. 

a)	 Ikiwa shauri la nidhamu limefunguliwa lakini kabla ya kuhitimishwa kwake 
shauri la jinai likafunguliwa mahakamani kwa kosa hilo hilo, shauri la nidhamu 
litasimama mpaka shauri la jinai lihitimishwe mahakamani.

b)	 Mwalimu akiachiwa huru na mahakama kwa sababu za ufundi wa kisheria, 
kuachiwa huko hakutakuwa kizuizi cha kuchukuliwa hatua za nidhamu; 

c)	 Mwalimu akiachiwa kwa sababu za kiushahidi, Mamlaka ya Nidhamu haiwezi 
kumchukulia hatua tena kwa taratibu za kiutumishi.

d)	 Ikiwa shauri la jinai limeanzishwa na kuhitimishwa kwa mwalimu kutiwa 
hatiani, Mamlaka ya Nidhamu itamsimamisha kazi ikisubiri kuchukua hatua 
chini ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016. 
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e)	 Mwalimu akitiwa hatiani na mahakama kwa kosa la jinai ambalo pia ni la 
kinidhamu, atachukuliwa kuwa amepatikana na hatia chini ya Kanuni za Tume 
ya Utumishi wa Walimu. 

f)	 Mwalimu aliyetiwa hatiani atapewa Notisi na Mamlaka yake ya Nidhamu ya 
kujieleza dhidi ya adhabu inayokusudiwa kutolewa kufuatia kutiwa kwake 
hatiani kwa kosa la jinai. 

g)	 Mamlaka ya Nidhamu itatoa adhabu kulingana na uzito wa kosa lililothibitika 
mahakamani ambalo limetajwa kwenye Notisi au adhabu nyingine yoyote 
ndogo yake.
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MAMLAKA ZA RUFAA NA 
TARATIBU ZA KUKATA RUFAA15

Rufaa ni haki ya msingi ya mwalimu. Hivyo, ikiwa mwalimu hataridhishwa na uamuzi 
wa Mamlaka za Nidhamu, ana haki ya kukata rufaa kwenye mamlaka zifuatazo: -

a)	 Kwa uamuzi wa Mkuu wa Shule; ana haki ya kukata rufaa kwenye Tume ya 
Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya. (Kifungu cha 13(1), Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu, 448.

b)	 Kwa uamuzi wa Tume ya Utumishi wa Walimu ngazi ya Wilaya; ana haki ya 
kukata rufaa kwenye Tume ya Utumushi wa Walimu Makao Makuu. (Kifungu 
cha 13(2) ya   Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura 448.

c)	 Kwa uamuzi wa Tume ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu; ana haki kukata 
rufaa kwa Rais. (Kifungu 13(3) ya Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Sura 448). 

d)	 Muda wa kukata rufaa ni siku arobaini na tano (45) kuanzia tarehe ya kupokea 
barua ya uamuzi unaopingwa. (Kanuni ya 30(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 
wa Walimu, 2016).

e)	 Rufaa inapaswa kuandikwa kwa ufasaha ikiainisha misingi au sababu za 
kutoridhika na uamuzi unaopingwa.

f)	 Mamlaka za rufaa zimepewa muda wa siku tisini (90) kutoa uamuzi wa rufaa 
za walimu. Hii ni kuanzia tarehe za kupokea maelezo na vielelezo kutoka kwa 
wakata rufaa. (Kanuni ya 62(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022).

g)	 Uamuzi wa Mamlaka za Rufaa lazima uheshimiwe na kutekelezwa na wahusika. 
(Kanuni ya 64(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022).
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HITIMISHO16
Kama ilivyoelezwa katika Sura ya Kwanza ya Utangulizi wa Kitabu hiki kuwa lengo la 
Tume ya Utumishi wa Walimu ni kufafanua masuala muhimu yanayomhusu mwalimu 
kama yalivyoainishwa kwenye Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu na Kanuni zake 
ambazo Tume imepewa mamlaka ya kuzisimamia.  Kwa muktadha huu Tume inaendelea 
kusisitiza kuwa masuala ya walimu hayazungumziwi tu katika sheria hizi zilizotajwa, 
hivyo mwalimu anatakiwa kuendelea kuchukua hatua na juhudi mbalimbali ili kuendelea 
kujifunza zaidi kwa kusoma sheria nyingine zilizowekwa na Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ikiwemo Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na 
machapisho yanayotolewa na Serikali. Ni imani yetu, kwa kupitia kitabu hiki, taaluma 
ya ualimu itaendelea kuimarika, kuheshimika na kuendelea kutoa mchango mkubwa 
katika kuandaa taifa la watu wenye uweledi na upeo mkubwa.



Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu 31

MAREJEO17
1.	 Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 298; 

2.	 Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura 448; 

3.	 Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016; 

4.	 Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022; 

5.	 Taratibu Bora za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma za mwaka 2007;

6.	 Sheria ya Mtoto Na.21 ya mwaka 2009;

7.	 Taratibu za Uendeshaji za Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa za Mwaka 2016;

8.	 Ufafanuzi wa Maadili ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu, 2023;

9.	 Sheria ya Elimu, Sura 353 na Kanuni zake za Mwaka 2002;

10.	Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi, Sura 263;

11.	Waraka wa Elimu No.5 wa 2016 Mafunzo ya Ualimu.

12.	Sheria ya Bodi ya Taaluma ya Walimu, 2018;

13.	Kanuni za Bodi ya Taaluma ya Walimu, 2020;

14.	Teachers’  Service Commission (Transitional and Supplementary Provisions) 
Order, 2016

15.	Mwongozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu (Toleo Na.1.2017)
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Ofisi ya Rais,
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC),

S.L.P 353, 
Mtaa wa Mtendeni, Tovuti: www.tsc.go.tz   

Barua pepe: secretary@tsc.go.tz
Jengo la LAPF zamani - Ghorofa ya 2 &3, 

41105 DODOMA- TANZANIA.


